home
   Thứ hai, 24/11/2014 Trang chủ Giới thiệu Tin nội bộ Email nội bộ Danh bạ Liên hệ
  CƠ CẤU TỔ CHỨC

PHÒNG BAN SỞ

DANH BẠ ĐIỆN TỬ

  CÔNG ĐOÀN GIÁO DỤC
  THÔNG TIN CHUNG

TIN TỨC - SỰ KIỆN

CHUYÊN ĐỀ GD&ĐT

VĂN BẢN GD&ĐT

THI VÀ TUYỂN SINH

THÀNH TỰU

GƯƠNG MẶT CƠ SỞ

VĂN HOÁ - VĂN NGHỆ

BẠN CÓ BIẾT - CẦN BIẾT

TUYỂN SINH ĐH-CĐ-TC

THỦ TỤC HÀNH CHÍNH

  THÔNG TIN HĐ NGÀNH

DÀNH CHO GIÁO VIÊN

THI ĐUA - KHEN THƯỞNG

ĐỀ TÀI NCKH - SKKN

THƯ VIỆN TRƯỜNG HỌC

LỊCH CÔNG TÁC

  THƯ VIỆN ẢNH

TRAO ĐỔI Ý KIẾN

DÀNH CHO GIÁO VIÊN >> Hỏi-Đáp >> Chế độ chính sách

Ví dụ cách tính lương hưu của một trường hợp cụ thể

Cập nhật lúc 16h48, ngày 22/11/2007

Hỏi: Tôi sinh 6-6-1952, tháng 10 - 2007 được nghỉ hưu theo NĐ 132-CP. Đề nghị toà soạn tính giúp tiền lương hưu của tôi? Vào ngành từ 9-2971 đến 9-2007 đóng BHXH liên tục. Hệ số lương: Từ 10-2002 đến 9-2004 là 3,27; từ 10-2004 đến 9-2006 là 4,06; từ 10-2006 đến 9-2007 là 4,26 (4,06+5%VK).
Nhà giáo Đào Đức Bảo (GV tiểu học, tỉnh Bắc Ninh)

Trả lời:

Nhà giáo đã 55 tuổi 3 tháng 24 ngày (nam từ 55 tuổi trở lên, nữ 50 tuổi trở lên được nghỉ hưu trước tuổi - ĐN 132-CP). Đã có 36 năm đóng bảo hiểm xã hội. Mức lương hưu hàng tháng tính bằng 45% mức bình quân tiền lương của 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu tương ứng 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH tính thêm 2% đối với nam và 3% đóng đối với nữ; mức tối đa 75%.

- Từ 10-2002 đến 12-2002 là 3 tháng: (210.000đ x 3,27) x 3 = 2.060.000đ

- Từ 01-2003 đến 9-2004 là 21 tháng: (290.000đ x 3,27) x 21 = 19.914.300đ

- Từ 10-2004 đến 9-2005 là 12 tháng: (290.000đ x 4,06) x 12 = 14.128.800đ

- Từ 10-2005 đến 9-2006 là 12 tháng: (250.000đ x 4,06) x 12 = 17.052.000đ

- Từ 10-2006 đến 9-2007 là 12 tháng: (450.000đ x 4,26) x 12 = 23.004.000đ

Tổng số tiền lương làm căn cứ đóng BHXH trong 5 năm cuối của nhà giáo: 2.060.000 + 19.914.300 + 14.128.800 + 17.052.000 + 23.004.000 = 76.159.100đ.

Mức bình quân tiền lương của 5 năm cuối: 76.159.100đ: 60 tháng = 1.269.320đ.

Mức lương hưu hằng tháng của nhà giáo: 1.269.320 x 75% = 951.990đ

Khi nghỉ hưu người lao động được trợ cấp một lần tính theo số năm đóng BHXH kể từ năm thứ 31 trở đi đối với nam và năm thứ 26 trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng BHXH được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương của 5 năm cuối trước khi nghỉ hưu (Điều 31NĐ152 – CP ngày 22-12-2006).


GDTD


In Gửi tới bạn  Thảo luận

Các tin khác:
Phụ cấp 30% đối với giáo viên làm công tcá thư viện(12/11/2007)
Chế độ của giáo viên trong kỳ thai sản(08/11/2007)
Chế độ tăng/giảm biên chế(08/11/2007)
Chế độ của GV trong lực lượng vũ trang(08/11/2007)
Chuyển ngạch lương GV tiểu học cao cấp(30/10/2007)
Chế độ làm đêm cho nhân viên bảo vệ(29/10/2007)
Nghỉ lễ ngày nhà giáo Việt nam 20-11(24/10/2007)
Tính thừa giờ ...(22/10/2007)
Chế độ thai sản ...(22/10/2007)
Chuyển bậc lương khi thay đổi mã ngạch(22/10/2007)